ಎನ್.ಸಿ.ಟಿ.ಸಿ: ಏನು, ಎತ್ತ ಹಾಗು ಹೇಗಿರಬೇಕು?

Authored by : Chetan Jeeral

2008 ರಲ್ಲಿ ಮುಂಬೈ ನಗರದ ಮೇಲೆ ಉಗ್ರರ ದಾಳಿ ಆದ ನಂತರ ಅಂದು ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿದ್ದ ಯುಪಿಎ ಸರಕಾರ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಆಗುತ್ತಿರುವ ಉಗ್ರರ ದಾಳಿಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸಲು ನ್ಯಾಷನಲ್ ಕೌಂಟರ್ ಟೆರರಿಸಂ ಸೆಂಟರ್ ಸಂಸ್ಥೆಯೊಂದನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲು ಮುಂದಾಯಿತು. ಈ ಮೂಲಕ ಸಂಸ್ಥೆಯು ವಾಸ್ತವದಲ್ಲಿ ಉಗ್ರರ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು ಗಮನಿಸುವ ಹಾಗು ಅವುಗಳನ್ನು ತಡೆಯುವ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವುದಾಗಿ ಹೇಳಿತ್ತು. ಅಂದಿನ ಕೇಂದ್ರದ ಗೃಹಮಂತ್ರಿಗಳಾಗಿದ್ದ ಪಿ. ಚಿದಂಬರಂ ಅವರು ಈ ಸಂಸ್ಥೆಯನ್ನು ಜಾರಿಗೆ ತರಲಾಗುವುದು ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. ಆದರೆ ಯಾವಾಗ ಈ ವಿಷಯದ ಬಗ್ಗೆ ರಾಜ್ಯಗಳಿಗೆ ತಿಳಿಸಲಾಯಿತೋ ಆಗ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿಗಳಾಗಿದ್ದ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ, ಜಯಲಲಿತಾ, ಮಮತಾ ಬಾನೆರ್ಜಿ ಸೇರಿದಂತೆ ಹಲವಾರು ರಾಜ್ಯಗಳು ಎನ್.ಸಿ.ಟಿ.ಸಿ ಜಾರಿಗೆ ತರಲು ಬಲವಾಗಿ ವಿರೋಧಿಸಿದ್ದವು.

ಎನ್.ಸಿ.ಟಿ.ಸಿ ಗೆ ಸ್ಫೂರ್ತಿ ಅಮೇರಿಕ
ಪಿ. ಚಿದಂಬರಂ ಹಾಗು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಭದ್ರತಾ ಸಲೆಹೆಗಾರರಾಗಿದ್ದ ಎಂ.ಕೆ.ನಾರಾಯಣ್ ಅವರು 2009 ರಲ್ಲಿ ಅಮೇರಿಕಾದ ಪ್ರವಾಸ ಕೈಗೊಂಡ ನಂತರ ಅಲ್ಲಿ ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿದ್ದ ಎನ್.ಸಿ.ಟಿ.ಸಿ ನೋಡಿ ಅದರಂತೆ ಭಾರತದಲ್ಲೂ ಸಹ ಎನ್.ಸಿ.ಟಿ.ಸಿ ಜಾರಿಗೆ ತರಬೇಕು ಎಂದು ನಿರ್ಣಯಿಸಿದ್ದರು.

ಮುಂಬೈ ಮೇಲಿನ ದಾಳಿಯ ನಂತರ ಉಗ್ರ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು ಗಮನಿಸಲು ಹಾಗು ಹತ್ತಿಕ್ಕಲು ಕೇಂದ್ರ ಸರಕಾರ ಹಾಗು ರಾಜ್ಯ ಸರಕಾರಗಳ ನಡುವೆ ಹಿಂದೆಂದಿಗಿಂತಲೂ ಹೆಚ್ಚಿನ ಒಡನಾಟ ಹಾಗು ಸಹಕಾರ ಬೇಕಾಗಿದೆ ಹಾಗಾಗಿ ಎನ್.ಸಿ.ಟಿ.ಸಿ ಯಂತಹ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಬೇಕು ಎಂದು ಗೃಹ ಸಚಿವರು ಹೇಳಿದ್ದರು.

ಎನ್.ಸಿ.ಟಿ.ಸಿ ಯ ಸ್ವರೂಪ ಹಾಗು ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆ
ಎನ್.ಸಿ.ಟಿ.ಸಿ ಯನ್ನು Unlawful Activities Prevention Act, 1967 ರ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ರೂಪಿಸಲಾಯಿತು. ಈ ಎನ್.ಸಿ.ಟಿ.ಸಿ ಯು ಇಂಟೆಲಿಜೆನ್ಸ್ ಬ್ಯೂರೋ ನ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಎನ್.ಸಿ.ಟಿ.ಸಿ ಯು ದೇಶದ ಯಾವುದೇ ಭಾಗದಲ್ಲಿ/ಯಾರನ್ನು ಬೇಕಾದರೂ ಶೋಧ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗೆ ಒಳಪಡಿಸಬಹುದು ಹಾಗು ಪೂರ್ವಾನುಮತಿಯಿಲ್ಲದೆ ಯಾರನ್ನು ಬೇಕಾದದು ಬಂಧಿಸುವ ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ನೀಡಲಾಗಿತ್ತು. ಎನ್.ಸಿ.ಟಿ.ಸಿ ಯು ಉಗ್ರಗಾಮಿಗಳ ಮಾಹಿತಿ, ಅವರ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳ ಮಾಹಿತಿ ಸಂಗ್ರಹಿಸುವ, ಬೇಕಾದಾಗ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುವ ಹಾಗು ಉಗ್ರ-ವಿರೋಧಿ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳನ್ನು ನಡೆಸುವ ಅಧಿಕಾರ ನೀಡಲಾಗಿತ್ತು. ಈ ಮೇಲೆ ಹೇಳಿದ ಕೆಲಸಗಳನ್ನು ಕೈಗೊಳ್ಳಲು ಈ ಸಂಸ್ಥೆಯು ಯಾವುದೇ ರಾಜ್ಯ ಸರಕಾರ ಅನುಮತಿಯನ್ನಾಗಲಿ, ಅಥವಾ ಅಲ್ಲಿನ ಪೊಲೀಸ್ ನವರ ಸಹಾಯವನ್ನಾಗಲಿ ಕೇಳಬೇಕಾಗಿರಲಿಲ್ಲ.
ಆದರೆ ಯಾವಾಗ ಈ ಎನ್.ಸಿ.ಟಿ.ಸಿ ಗೆ ನೀಡಿರುವ ಅಧಿಕಾರದ ವಿರುದ್ಧ ರಾಜ್ಯ ಸರಕಾರಗಳು ತಿರುಗಿ ಬಿದ್ದವೋ ಆಗ ಎನ್.ಸಿ.ಟಿ.ಸಿ ಯನ್ನು ಇಂಟೆಲಿಜೆನ್ಸ್ ಬ್ಯೂರೋ ದಿಂದ ಹೊರಗಿಡಲಾಗುವುದು ಹಾಗು ಯಾವುದೇ ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆ ಮಾಡುವ ಮುಂಚೆ ಆಯಾ ರಾಜ್ಯದ ಸರಕಾರ ಹಾಗು ಪೊಲೀಸ್ ಜೊತೆಗೆ ಮಾಹಿತಿ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಲಾಗುವುದು ಎಂದು ತಿದ್ದುಪಡಿ ಮಾಡಲಾಯಿತು.

ಎನ್.ಸಿ.ಟಿ.ಸಿ ಗೆ ವಿರೋಧವೇಕೆ?
ಉಗ್ರಗಾಮಿ ಚಟುವಟಿಗೆಗಳನ್ನು ಹತ್ತಿಕ್ಕಲು ಇಂತಹ ಒಂದು ಸಂಸ್ಥೆ ಜಾರಿಗೆ ಬಂದರೆ ಒಳ್ಳೆಯದಲ್ಲವೇ? ಅದನ್ನು ರಾಜ್ಯಗಳು ಯಾಕೆ ವಿರೋಧಿಸುತ್ತಿವೆ ಅನ್ನುವ ಪ್ರಶ್ನೆ ಜನ ಸಾಮಾನ್ಯರಲ್ಲಿ ಏಳುವುದು ಸಹಜ. ಇದಕ್ಕೆ ಉತ್ತರ ಮುಂದೆ ನೋಡೋಣ. ಅಮೆರಿಕಾದ ಎನ್.ಸಿ.ಟಿ.ಸಿ ಹಾಗು ಇಂಗ್ಲೆಂಡ್ ನ ಜಾಯಿಂಟ್ ಟೆರರಿಸಂ ಅನಾಲಿಸಿಸ್ ಸೆಂಟರ್ ನಿಂದ ಸ್ಫೂರ್ತಿ ಪಡೆದಿರುವ ಭಾರತದ ಎನ್.ಸಿ.ಟಿ.ಸಿ ಅಲ್ಲಿಯ ಸಂಸ್ಥೆಗಳ ಹಾಗೆ ಕೇವಲ ತಂತ್ರಗಾರಿಕೆ ಮಾಡುವ ಹಾಗು ಸಮನ್ವಯತೇ ಸಾಧಿಸುವ ಸಂಸ್ಥೆಯಾಗಿರದೆ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆ ಮಾಡುವ ಅಧಿಕಾರ ಕೂಡ ಹೊಂದಿದೆ.

ಈ ಅಂಶವೇ ರಾಜ್ಯಗಳು ಪ್ರಮುಖವಾಗಿ ಎನ್.ಸಿ.ಟಿ.ಸಿ ಸಂಸ್ಥೆ ಜಾರಿಗೆ ವಿರೋಧಕ್ಕೆ ಕಾರಣ. ಈ ಸಂಸ್ಥೆ ಜಾರಿಗೆ ಬಂದರೆ ರಾಜ್ಯಗಳ ಸ್ವಾಯತ್ತತೆಗೆ ಧಕ್ಕೆ ಉಂಟಾಗಲಿದೆ ಎಂದು ರಾಜ್ಯಗಳು ವಾದಿಸಿದ್ದವು ಹಾಗು ಇದು ನಿಜ ಕೂಡ. ಲಾ ಅಂಡ್ ಆರ್ಡರ್ ರಾಜ್ಯಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿದೆ ಹಾಗು ಇದು ರಾಜ್ಯಗಳು ನೋಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕಾದ ಕೆಲಸ. ಇದರ ಜೊತೆಗೆ ಈಗಾಗಲೇ ಮಾಹಿತಿ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುವುದಕ್ಕೆ ಐ.ಬಿ ಸಾಥಿ ಇರುವಾಗ ಮತ್ತೊಂದು ಸಂಸ್ಥೆ ಯಾಕೆ ಬೇಕು ಎಂದು ರಾಜ್ಯಗಳು ಪ್ರಶ್ನಿಸಿದ್ದವು.

ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಒಕ್ಕೂಟ ತತ್ವವನ್ನೇ ಸರಿಯಾಗಿ ಪಾಲಿಸಲಾಗುತ್ತಿಲ್ಲ, ಇಂತಹ ಹೊತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಎನ್.ಸಿ.ಟಿ.ಸಿ ಯ ಮೂಲಕ ಕೇಂದ್ರ ಸರಕಾರ ತನ್ನ ಕೆಲಸ ಸಾಧಿಕೊಳ್ಳಲು ರಾಜ್ಯದ ಕಾನೂನು ಹಾಗು ಸುವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಮೇಲು ಹತೋಟಿ ಸಾಧಿಸುವ ಸಾಧನವನ್ನಾಗಿ ಬಳಸುವ ಅವಕಾಶ ಕೊಟ್ಟಂತಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹಲವಾರು ರಕ್ಷಣಾ ತಜ್ಞರು ಅಭಿಪ್ರಾಯ ಪಡುತ್ತಾರೆ. ಇದಲ್ಲದೆ ಒಂದು ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ವಾಸವಾಗಿರುವ ಪ್ರಜೆಯೊಬ್ಬನನ್ನು ಎನ್.ಸಿ.ಟಿ.ಸಿ ಬಂದಿಸಿದರೆ, ಅದರಿಂದಾಗುವ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ರಾಜ್ಯ ಸರಕಾರವೇ ಈಡೇರಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆಯೇ ಹೊರತು ಎನ್.ಸಿ.ಟಿ.ಸಿ ಯಲ್ಲ. ಹಾಗಿದ್ದಾಗ ಎನ್.ಸಿ.ಟಿ.ಸಿ ಗೆ ಇಂತಹ ಅಧಿಕಾರ ಕೊಡುವುದಾದರೂ ಯಾಕೆ?

ಉಗ್ರ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು ಯಾವ ರಾಜ್ಯವು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸುತ್ತಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಉಗ್ರ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು ಹತ್ತಿಕ್ಕುವ ನೆಪದಲ್ಲಿ ರಾಜ್ಯ ಸರಕಾರದ ಅಧಿಕಾರಗಳನ್ನು ಮೊಟಕು ಗೊಳಿಸುವ, ಅವರನ್ನು ಗಣನೆಗೆ ತಗೆದುಕೊಳ್ಳದೆ ಯಾವ ಕಾನೂನು ಬೇಕಾದರೂ ಮಾಡಬಹುದು, ಯಾವ ಸಂಸ್ಥೆಯನ್ನು ರೂಪಿಸಬಹದು ಎನ್ನುವ ಮನಸ್ಥಿತಿಯೇ ಭಾರತದ ಒಕ್ಕೂಟ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗೆ ಅಪಾಯಕಾರಿ. ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ, ನವೀನ್ ಪಾಟ್ನಾಯಕ್, ಜಯಲಲಿತಾ, ಮಮತಾ ಬ್ಯಾನೆರ್ಜಿ ಮುಂತಾದ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ಸುಮಾರು 13 ರಾಜ್ಯಗಳು ವಿರೋಧ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದ್ದರಿಂದ ಹಾಗು ಪಾರ್ಲಿಮೆಂಟ್ ನಲ್ಲಿ ಅಂದಿನ ಪ್ರತಿಪಕ್ಷವಾಗಿದ್ದ ಬಿಜೆಪಿ ಹಾಗು ಇತರೆ ಪಕ್ಷಗಳು ಈ ಸಂಸ್ಥೆ ಜಾರಿಗೆ ತರದಂತೆ ನೋಡಿಕೊಂಡಿದ್ದು ರಾಜ್ಯಗಳ ಒಗ್ಗಟ್ಟಿನ ಹೋರಾಟಕ್ಕೆ ಸಿಕ್ಕ ಗೆಲುವು ಎಂದರೆ ತಪ್ಪಲ್ಲ.

ಆದರೆ ಈಗ ಅಧಿಕಾರದಲ್ಲಿರುವ ಎನ್.ಡಿ.ಎ ಸರಕಾರ ನೆನೆಗುದಿಗೆ ಬಿದ್ದಿದ್ದ ಈ ಪ್ರಸ್ತಾವನೆಯನ್ನು ಮತ್ತೆ ಜಾರಿಗೆ ತರಲು ಉತ್ಸುಕವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಗೃಹ ಸಚಿವಾಲದಯ ಲೋಕಸಭಾ ಸಮಿತಿಯ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾಗಿರುವ ಪಿ. ಚಿದಂಬರಂ ಅವರು ಗೃಹ ಸಚಿವಾಲದಯ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿಗಳಿಗೆ ಎನ್.ಸಿ.ಟಿ.ಸಿ ಯನ್ನು ಜಾರಿಗೆ ತರುವ ಬಗ್ಗೆ ಸರಕಾರದ ನಿಲುವೇನು ಎಂದು ಕೇಳಿದಾಗ, ಈ ವಿಷಯ ಸರಕಾರದ ಗಮನದಲ್ಲಿದ್ದು ರಾಜ್ಯಗಳಿಗೆ ಅಸಮಾಧಾನವಾಗದಂತೆ ಜಾರಿಗೆ ತರುವ ಬಗ್ಗೆ ಯೋಚಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಹಾಗಾಗಿ ರಾಜ್ಯಗಳು ಈ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಸಂವಿಧಾನ ಬದ್ಧ ಅಧಿಕಾರ ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳದೆ ಉಗ್ರವಾದವನ್ನು ಮಟ್ಟ ಹಾಕಲು ಎನ್.ಸಿ.ಟಿ.ಸಿ ಯನ್ನು ಜಾರಿಗೆ ತರುವ ಬಗ್ಗೆ ಯೋಚಿಸಬೇಕಿದೆ.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s